Colombia Đăng Quang Miss International 2025, Kiều Duy Xin Lỗi Vì Out Top

Miss International 2025

Chung kết cuộc thi Miss International 2025 (Hoa hậu Quốc tế 2025) đã chính thức khép lại tại Tokyo – Nhật Bản. Trong khi vương miện thuộc về đại diện đến từ Colombia, người hâm mộ sắc đẹp Việt Nam không khỏi tiếc nuối khi đại diện Kiều Duy đã không thể lọt vào Top 20 chung cuộc. Sự kiện này cũng làm dấy lên những nhìn nhận về thành tích chung của các đại diện Việt Nam tại các đấu trường nhan sắc quốc tế trong năm 2025.

Theo dõi cùng Trạm Tin Tức để cập nhật nhanh kết quả chung cuộc và phản ứng của đại diện Việt Nam!

Kết quả chung kết Miss International 2025 – Vương miện thuộc về Colombia 

Đêm chung kết Miss International 2025 đã diễn ra với sự tranh tài của hơn 80 thí sinh đến từ các quốc gia và vùng lãnh thổ. Sự kiện còn có sự tham gia của đương kim Hoa hậu Quốc tế 2024 – Huỳnh Thị Thanh Thủy, người giữ vai trò giám khảo bán kết và trao lại vương miện cho người kế nhiệm.

Giải thưởng chung cuộc Hoa Hậu quốc Tế 2025

Chung kết bao gồm các phần thi: Hô tên, trình diễn trang phục áo tắm, trang phục dạ hội, chia sẻ sáng kiến liên quan đến Mục tiêu phát triển bền vững (SDGs) và ứng xử. 

Colombia đăng quang Miss International 2025
Colombia đăng quang Miss International 2025 – Cre hình: MI
  • Hoa hậu: Đại diện Colombia chính thức đăng quang Miss International 2025.
  • Á hậu 1: Zimbabwe.
  • Á hậu 2: Bolivia.
  • Á hậu 3: Indonesia.
  • Á hậu 4: Philippines.

Chiến thắng của đại diện Miss Colombia 2025 được các chuyên gia đánh giá cao về phong thái và sự chuẩn bị nghiêm túc của cô trong suốt hành trình.

Các giải thưởng phụ nổi bật

Các giải thưởng phụ cũng được công bố trong đêm chung kết hoa hậu Quốc tế 2025:

  • Hoa hậu Quốc tế châu Âu: Anh
  • Hoa hậu Quốc tế châu Phi: Zimbabwe
  • Hoa hậu Quốc tế châu Mỹ: Turks và Caicos Islands
  • Hoa hậu Quốc tế châu Á và Thái Bình Dương: Macau
  • Thí sinh được bầu chọn nhiều nhất: Myanmar
  • Giải Thanh lịch: Cộng hòa Czech

Đại diện Việt Nam – Hoa hậu Kiều Duy dừng chân sớm

Đại diện Việt Nam năm nay là hoa hậu Kiều Duy (Nguyễn Ngọc Kiều Duy), sinh năm 2003. Cô là người nối gót Thanh Thủy – Người đẹp đầu tiên của Việt Nam đăng quang Miss International năm 2024.

Lời xin lỗi chân thành của Kiều Duy

Dù được người hâm mộ kỳ vọng sẽ tiếp nối chuỗi thành tích “intop” liên tục của Việt Nam tại Miss International 2025, Kiều Duy đã không được gọi tên vào Top 20 chung cuộc. Kết quả này đồng nghĩa với việc cô đã dừng chân sớm và làm gián đoạn thành tích ấn tượng của Việt Nam tại cuộc thi sắc đẹp này.

Sau chung kết, Kiều Duy đã chia sẻ lời xin lỗi trên trang cá nhân:

Lời xin lỗi của hoa hậu Kiều Duy
Lời xin lỗi của hoa hậu Kiều Duy

Những điểm sáng trong hành trình của hoa hậu Kiều Duy

Mặc dù trượt Top 20, Kiều Duy vẫn có những điểm sáng đáng ghi nhận:

  • Giải phụ: Cô xếp vị trí thứ 2 ở hạng mục phụ Trang phục Dân tộc đẹp nhất (National Costume) với thiết kế Cửu Long Ẩn Vân.
  • Kỹ năng: Kiều Duy được nhận xét là có khả năng giao tiếp tiếng Anh lưu loát và tự tin. Cô cũng mang đến cuộc thi dự án nhân ái Chạm, hướng đến Mục tiêu Phát triển Bền vững số 3 của Liên hợp quốc (SDG3).

Tuy nhiên, Kiều Duy cũng được đánh giá là chưa phải nhân tố thực sự nổi bật trong cuộc thi, với phong cách thời trang và kỹ năng trình diễn được nhận xét là chưa ấn tượng bằng đàn chị Thanh Thủy.

Vì Sao Các đại diện Việt Nam Liên Tiếp Out Top Big6?

Thất bại của hoa hậu Kiều Duy tại Miss International 2025 là một phần trong bức tranh chung về thành tích không như ý của các đại diện Việt Nam tại các đấu trường quốc tế lớn trong năm nay.

Các đại diện lớn của Việt Nam tại các cuộc thi nhan sắc quốc tế quan trọng năm 2025 hầu như đều ghi nhận kết quả “out top”:

Đại diện Việt Nam trong các cuộc thi sắc đẹp 2025
Đại diện Việt Nam trong các cuộc thi sắc đẹp 2025

Các trường hợp tiêu biểu:

  • Yến Nhi: Out Top tại Miss Grand 2025.
  • Hương Giang: Out Top tại Miss Universe 2025.
  • Kiều Duy: Out Top tại Miss International 2025 (MI).

Sự lặp lại của kịch bản Out Top ở ba sân chơi lớn đặt ra nhiều câu hỏi về chiến lược phát triển đại diện nhan sắc. Nhiều chuyên gia cho rằng Việt Nam đang gặp vấn đề ở các yếu tố:

  • Chiến lược tuyển chọn thiếu sự đột phá: Thí sinh đẹp nhưng chưa đủ khác biệt để cạnh tranh ở sân chơi ngày càng khốc liệt.
  • Kỹ năng trình diễn chưa đạt tiêu chuẩn quốc tế: Stage presence, làm chủ sân khấu và thần thái đôi khi chưa ổn định.
  • Khai thác câu chuyện cá nhân chưa hiệu quả: Trong khi thế giới đề cao advocacy & inner voice, thí sinh Việt nhiều lần chưa tạo được điểm nhấn.
  • Thiếu sự đầu tư dài hơi – Huấn luyện chạy đua nước rút: Đa phần chỉ training vài tháng trước khi thi, khó so với đối thủ được rèn luyện nhiều năm.
  • Hình ảnh – Chiến lược truyền thông chưa đủ mạnh: International pageants ưu tiên thí sinh có tiếng vang truyền thông, community impact rõ ràng.

Muốn lấy lại vị thế, các đơn vị nắm bản quyền có lẽ phải thay đổi cách vận hành: Đầu tư dài hạn, chiến lược rõ ràng, chọn thí sinh có tiềm năng phát triển và câu chuyện truyền cảm hứng thật sự. Thay vì trông chờ may mắn, Việt Nam cần xây dựng lộ trình thi quốc tế nghiêm túc từ tuyển chọn → đào tạo → truyền thông → định vị hình ảnh.

Xem thêm: Miss Universe 2025 – Mexico Đăng Quang Không Thuyết Phục, Hương Giang Out Top 30

Kết luận

Chung kết Miss International 2025 đã tìm ra tân hoa hậu xứng đáng là đại diện Colombia. Dù hoa hậu Kiều Duy không thể mang về thành tích nối tiếp vinh quang của Thanh Thủy, cô vẫn có một hành trình đáng nhớ và thành tích phụ nổi bật. Trạm Tin Tức mong rằng kết quả này sẽ là động lực để Việt Nam chuẩn bị tốt hơn, nhằm sớm lấy lại vị thế trên bản đồ sắc đẹp quốc tế trong năm 2026.